Thứ Bảy, 29 tháng 10, 2011

Mò cua nước

photo

Leaves of Hard Milkwood, Alstonia spathulata ...Lá của cây Mốp, Mớp,Mò cua nước, Sữa lá Bàng ...#3

Vietnamese named : Mớp, Sữa lá Bàng, Mò Cua nước
Common names : Hard MIlkwood, Siamese Balsa
Scientist name : Alstonia spathulata Blume.
Synonyms :
Family : Apocynaceae. Họ Trúc Đào
Searched from :
**** VNCREATURES.NET
www.vncreatures.net/chitiet.php?page=1&loai=2&ID=...
MỐP
Alstonia spathulata BL.
Họ: Trúc đào Apocynaceae
Bộ: Long đởm Gentianales
Mô tả:
Cây gỗ thường xanh, cành mọc vòng. Cành non hơi dẹt màu xám, có nếp nhăn dọc có những mấu. Lá đơn, lá mọc vòng 3 - 5 chiếc, hình trứng ngược, đầu tròn hay hơi lõm, gốc hình nêm, dài 5 - 10cm, rộng 2,5 - 4cm, gân bên 20 - 30 đôi, song song, nổi cả hai mặt, cuống lá dài 5 - 10mm
Cụm hoa xim tán hợp ở đầu cành, dài 5 - 10cm, cuống chung dài 2,5 - 7cm. Hoa màu trắng, đài 5, dài 1mm, mép có lông mi. Cánh tràng 5 dài 6 - 7mm, nhọn phủ lông nhung phía dưới nhị và gốc. Nhị 5, đính trên ống tràng, chỉ nhị gần như không; bao phấn dài 0,8mm, hình lưỡi mác. Bầu hai lá noãn riêng biệt, nhẵn; vòi nhụy dài 3,5mm, đầu có 2 thùy; noãn đính trên 3 hàng, mỗi ô 8 - 10 noãn
Quả khô, 2 đại, dải 10 - 20cm, rộng 2,5 - 2mm, hình dải hẹp, vỏ quả ngoài có sọc dài mịn, vỏ quả giữa và vỏ quả trong cứng, mỏng. Hạt nhiều, dài 5,5mm, rộng 2mm, hình bầu dục dài, có nhiều lông ở 2 đầu, màu hung
Phân bố:
Thế giới: Campuchia, Malaixia, Inđônêxia.....
Việt Nam: cây phân bố chủ yếu ven các vùng trũng, ven rừng hay ven các rừng tràm, trên đất bùn bồi tụ, đất than bùn và rải rác trong các rừng mưa mùa thường xanh nhiệt đới các tỉnh Đồng Nai, Sông Bé, Tiền Giang, Hậu Giang, Đồng Tháp, Kiên Giang, Minh Hải....
Sinh thái:
Cây trung tính, lúc nhỏ dòi hỏi tán che. TáI sinh bằng hạt trung bình. ở những vùng đất lầy, gốc cây xuất hiện rễ hô hấp nhô lên khỏi mặt đất
Công dụng:
Gỗ thớ thẳng, kết cấu mịn, chất gỗ mềm, nhẹ dễ ra công, dễ đánh bóng, sau khi khô hơi nứt nhưng không biến dạng, dễ mối mọt, dễ mục, nhất là dễ bị biến màu, dùng làm đồ văn phòng phẩm, đồ dùng nhỏ trong nhà, nguyên liệu tốt cho gỗ dán, bột giấy và xơ sợi hóa học
Rễ khí sinh, mềm, nhẹ, xốp, là nguyên liệu lie quí dùng làm mũ, nón, nút chai, phao, vật liệu cách nhiệt, ván, đệm, cách âm, chống ẩm.

Tài liệu dẫn: Cây gỗ kinh tế - Trần Hợp, Nguyễn Bội Quỳnh - trang 50.
**** VIETGLE.VN
www.vietgle.vn/trithucviet/detail.aspx?pid=NzhDRjAyMEEwMg...
Alstonia spathulata Blume - Sữa lá bàng, Mốp, Mò cua nước, Mớp.
Cây gỗ lớn có cành mọc vòng. Lá mọc vòng 3 - 6, hình trái xoan ngược hay dạng cái bay, tròn ở đầu hay hơi hình tim, thon hẹp thành góc ở gốc, hơi bóng ở mặt trên, nhạt màu ở mặt dưới, có mép cong xuống dưới, dài 5 - 10cm, rộng 2,5 - 4cm.
Hoa trắng họp thành xim dạng tán gần ngọn. Quả có hai quả đại dài, mọc đứng, hơi rẽ ra, dài 10 - 20cm, rộng 2,5 - 3cm. Hạt nhiều, màu nâu sậm, thuôn, dài 5,5cm, rộng 2mm, ở hai đầu có lông hung.
Phân bố ở Việt Nam, Campuchia, Malaixia, Inđônêxia. Ở Việt Nam, có gặp ở Đồng Nai, Bình Phước, Tiền Giang, Cần thơ, Đồng Tháp, Kiên Giang, Bạc Liêu và Cà Mau.
Cây mọc ở các vùng trũng, kế cận rừng tràm hay trong rừng tràm, trên đất bồi tụ, đất than bùn và rải rác trong rừng mưa mùa thường xanh nhiệt đới. Tái sinh bằng hạt. Ở nơi đất lầy, cây có rễ hô hấp nhô lên khỏi mặt đất.
Gỗ thớ thẳng, kết cấu mịn, chất gỗ mềm, nhẹ, dễ gia công, dễ đánh bóng, sau khi khô hơi nẻ nhưng không biến dạng, dễ mối mọt, dễ mục, thường được dùng làm đồ văn phòng phẩm, đồ dùng nhỏ trong nhà, nguyên liệu tốt cho gỗ dán, bột giấy và xơ sợi hóa học. Rễ thở mềm xốp, có thể dùng để làm mũ mốp, nón, nút phích, nút chai v.v...
Vỏ cây cũng được dùng như vỏ cây sữa để làm thuốc.

1 nhận xét:

  1. cây này sao giống cây mù u ở quê tôi quá vậy

    Trả lờiXóa